MK-ASEAN) – Ngày 09/11, Chính phủ ban hành Nghị định số 133/2020/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Thi hành án hình sự. Trong đó, quy định cụ thể về chế độ được cấp thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) cho trẻ em dưới 36 tháng tuổi là con của phạm nhân ở cùng mẹ trong trại giam.

Cụ thể, theo Khoản 4 Điều 10 Nghị định 133/2020/NĐ-CP: Trẻ em dưới 36 tháng tuổi là con của phạm nhân ở cùng mẹ trong cơ sở giam giữ phạm nhân được cấp thẻ BHYT, chăm sóc y tế, khám chữa bệnh theo quy định của Luật Trẻ em và Luật BHYT.

Ảnh minh họa

Trường hợp bị bệnh nặng vượt quá khả năng điều trị của bệnh xá, cơ sở giam giữ phạm nhân làm thủ tục chuyển đến cơ sở y tế của Nhà nước để điều trị, Thủ trưởng cơ sở giam giữ phạm nhân quyết định việc trích xuất và áp giải phạm nhân là mẹ của trẻ đi cùng để chăm sóc.

Tiền thuốc chữa bệnh thông thường được cấp không quá 03 kg gạo tẻ/trẻ em/tháng. Cơ sở giam giữ phạm nhân có trách nhiệm thanh toán chi phí thực tế trong việc khám bệnh, chữa bệnh cho trẻ em dưới 36 tháng tuổi ở cùng mẹ trong trại giam, kinh phí khám bệnh, chữa bệnh do ngân sách nhà nước cấp.

Bên cạnh đó, Nghị định này cũng quy định chế độ ăn của trẻ em dưới 36 tháng tuổi được hưởng như đối với trẻ em dưới 04 tuổi tại cơ sở bảo trợ xã hội. Mỗi tháng được cấp sữa và đồ dùng sinh hoạt cần thiết trị giá tương đương 20 kg gạo tẻ/trẻ em.

Như vậy, so với quy định cũ tại Nghị định số 117/2020/NĐ-CP, Nghị định này đã bổ sung chế độ cấp thẻ BHYT, chăm sóc sức khỏe, khám chữa bệnh, chế độ ăn và các nhu yếu phẩm với trẻ em dưới 36 tháng tuổi ở cùng mẹ trong trại giam.

Nghị định số 133/2020/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 25/12/2020.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *