(TBMK) - Dư luận địa phương hiện có nhiều thông tin phản ánh về việc cơ sở Thẩm Mỹ Viện Hàn Việt địa chỉ tại 244A Paste, Phường 6, Quận 3, TP.HCM (TMV Hàn - Việt) dù chưa được Sở Y tế TP.HCM phê duyệt danh mục kỹ thuật và xác nhận nội dung quảng cáo nhưng vẫn quảng cáo rầm rộ và tiến hành các dịch vụ thẩm mỹ cho khách hàng?

Trên trang web http://thammyvienhanviet. vn/ được giới thiệu là trang web của TMV Hàn – Việt có nhiều quảng cáo rầm rộ về các dịch vụ thẩm mỹ như: cắt mắt, nâng mũi, gọt cằm V- line… Không những vậy, trên trang fanpage còn dùng những lời có cánh chiêu dụ khách hàng như “Nơi sắc đẹp tỏa sáng” hay “Mang sắc đẹp Việt tỏa sáng rực rỡ”…

Ngoài ra, TMV Hàn – Việt còn quảng cáo dịch vụ nâng ngực, nâng mông kể cả dịch vụ thu hẹp vùng kín mà rất ít cơ sở được cấp phép phẫu thuật. Trên trang web này cũng thường xuyên đăng tải các hình ảnh các ca xâm lấn, phẫu thuật thẩm mỹ như: hút mỡ, nâng mũi, nâng ngực… công khai.

Cơ sở Thẩm Mỹ Viện Hàn Việt (tại 244A Paste, Phường 6, Quận 3, TP HCM)

Theo Sở Y tế TP.HCM, TMV Hàn – Việt được cấp giấy phép Phòng khám chuyên khoa giải phẫu thẩm mỹ theo giấy phép hoạt động số 03874/SYT-GPHĐ cấp ngày 30/10/2014, do bác sĩ Lee Byoung Yeol (Chứng chỉ hành nghề số 0006268/BYT-CCHN) chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật. Tuy nhiên, Phòng khám chuyên khoa giải phẫu thẩm mỹ Hàn – Việt chưa được Sở Y tế phê duyệt danh mục kỹ thuật và xác nhận nội dung quảng cáo.

Theo Luật sư Nguyễn Thanh Biên – Đoàn Luật sư TP.HCM|: Để được thực hiện hoạt động chuyên môn của mình, cơ sở dịch vụ thẩm mỹ cần ứng các điều kiện các điều kiện về hoạt động của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và đáp ứng Điều kiện hoạt động đối với cơ sở dịch vụ thẩm mỹ được quy định tại Điều 37 Nghị định 109/2016/ NĐ-CP. Cụ thể, về điều kiện hoạt động của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bao gồm: Có quyết định thành lập của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh do Nhà nước thành lập hoặc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép đầu tư theo quy định của pháp luật đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác. Có giấy phép hoạt động do Bộ trưởng Bộ Y tế, Bộ trưởng Bộ Quốc phòng hoặc Giám đốc Sở Y tế cấp.

Còn điều kiện hoạt động đối với cơ sở dịch vụ thẩm mỹ được quy định tại Điều 37 Nghị định 109/2016/NĐ-CP gồm các quy định về cơ sở vật chất, trang thiết bị, nhân sự, cung như đăng ký cấp phép hoạt động các dịch vụ chuyên môn cụ thể..